Chuyển mục đích sử dụng đất tại phường Đội Cấn

Nguyen Huy - huynq1982@gmail.com
HỎI:

Gia đình tôi đang sử dụng một mảnh đất nông nghiệp tại địa bàn phường Đội Cấn, TP Tuyên Quang (trước là xã Đội Cấn). Mảnh đất có mục đích sử dụng là đất trồng cây hằng năm. Thực tế qua quá trình sử dụng trồng mía, gia đình tôi thấy hiệu quả kinh tế không cao. Tham khảo các hộ gia đình trong khu vực, gia đình nhận thấy việc trồng cây ăn quả có hiệu quả kinh tế cao hơn cho gia đình. Vậy tôi xin hỏi việc chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây hàng năm sang đất trồng cây ăn quả sẽ thực hiện như thế nào và thủ tục thực hiện ra sao?

TRẢ LỜI:

Vấn đề bạn hỏi, Sở Tài nguyên và Môi trường trả lời như sau:

Trường hợp chuyển mục đích đất trồng cây hàng năm khác sang đất trồng cây lâu năm như theo đề nghị của gia đình không thuộc trường hợp phải xin phép chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại Điều 57 Luật Đất đai năm 2013. Vì vậy, trong trường hợp này hộ gia đình không phải thực hiện thủ tục xin phép chuyển mục đích sử dụng đất. Tuy nhiên, đề nghị gia đình đăng ký việc chuyển đổi cây trồng tại UBND xã theo các quy định của ngành nông nghiệp (nếu có).

Câu hỏi cùng chuyên mục